Sửa lại nhà có cần phải xin cấp giấy phép xây dựng không?

Theo điểm đ, khoản 1, Điều 62 luật Xây Dựng năm 2003 quy định về trường hợp các công trình sửa chữa, cải tạo, lắp đặt thiết bị bên trong không làm thay đổi kiến trúc, kết cấu chịu lực và an toàn của công trìn thì không cần phải xin giấy phép xây dựng. Nếu như, gia đình bạn cải tạo nhà mà không làm ảnh hưởng tới kiến chúc, kết cấu, an toàn của công trình thì không phải xin giấy phép xây dựng.

Trường hợp gia đình bạn sửa chữa lại nhà mà thay đổi tới kiến trúc, kết cấu và an toàn của công trình thì phải xin giấy phép xây dựng. Thủ tục xin giấy phép xây dựng bao gồm: “ Đơn xin cấp giấy phép xây dựng công trình, bản vẽ thiết kế xây dựng công trình, giấy tờ liên quan về quyền sử dụng đất theo quy định của pháp luật về đất đai”; Lệ phí: 100.000 đồng (Quyết định số 18/2011/NĐ- CP).

TAGS :

VIẾT BÌNH LUẬN CỦA BẠN:

  • partler4
  • partler4
  • partler4
  • partler4
  • partler4
  • partler4
  • partler4
  • partler4
  • partler4